Hôm nay, 16 Tháng 11 2019 09:10

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 28 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang vừa xem  1, 2, 3
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Re: Xin giúp cháu điều trị cho tâm an
Gửi bàiĐã gửi: 29 Tháng 3 2012 21:53 
Hình đại diện của thành viên

Đấy bác chỉ rõ thế cho cháu hiểu có phải cháu biết ngay không phải cháu vội vàng nôn nóng mà cháu không biết cách đúng là như thế nào thôi bác chỉ cho cháu như thế thì từ nay cháu tập như vậy tại thấy người ta dạy thở bụng môn nào cũng bảo tập trung vào hơi thở quán khí nên cháu cứ tưởng phải làm vậy cái người không biết đường nào mà đi nó khổ vậy bác ạ bác cứ chỉ cho cháu món hít thở dần bác nhé cháu cám ơn bác nhiều sắp đi làm đến nơi rồi mà cứ kiều này thì làm sao được.

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 30 Tháng 3 2012 02:51 

minhdung_1989 đã viết:
Đấy bác chỉ rõ thế cho cháu hiểu có phải cháu biết ngay không phải cháu vội vàng nôn nóng mà cháu không biết cách đúng là như thế nào thôi bác chỉ cho cháu như thế thì từ nay cháu tập như vậy tại thấy người ta dạy thở bụng môn nào cũng bảo tập trung vào hơi thở quán khí nên cháu cứ tưởng phải làm vậy cái người không biết đường nào mà đi nó khổ vậy bác ạ bác cứ chỉ cho cháu món hít thở dần bác nhé cháu cám ơn bác nhiều sắp đi làm đến nơi rồi mà cứ kiều này thì làm sao được.

Anh em nhà cháu không phân định vzới nhà bác chuyện nọ kia nữa, dưng vzấn đề ở đây rõ ràng là từ chuyện đọc kỹ tới đọc hiểu của nhà bác có một khoảng cách khí xa. Mờ cái cơ bổn cuối cùng đọc răng là phải nắm bắt được vzấn đề cần tham khảo. Hơn nữa, coi qua cái "hơi vzăn" của nhà bác thiếu dấu chấm dấu phẩy tùm lum (luận đau cả mắt), là anh em nhà cháu cũng hiểu cách đọc của nhà bác ! :lol: :lol: :lol:

Ở bài Điều Tức công được anh em nhà cháu post ở đây thì "tràng giang đại hải" toàn là nói vzìa "hô hấp 4 thời", chỉ có nhõn tý ti cuối cùng mới nói đến "thở quán". Nhà bác coi ra răng mờ chỉ bắt trúng ngay cái "tý ti cuối cùng" nớ mờ nhào vzô mần liền; tại răng nhà bác không "củ từ" mần từ đầu, mờ lại mần từ cuối. Đó chẳng phải nhà nhà bác mắc "quán tính tâm thức" hay nói rõ là do thói quen cũ nên mần lộn tùng bậy đó răng.

Thứ nữa, từ lúc mô tới chừ anh em nhà cháu đâu có nói chi đến "thở bụng" hay chi mô. Hổng phải anh em nhà cháu hổng biết tới thứ nớ, mờ cái món "hít hà" nì là luyện khí chớ đâu phải tập thể hình, nên thây kệ cái vzụ thở bụng thở ngực không bàn đến; mục đích là để nhà bác né được cái "bụi rậm" thui. Dưng khổ nỗi nhà bác "đường quang chả đi lại đâm quàng..." :lol: :lol: :lol:

Nếu nhà bác muốn rõ thì anh em nhà cháu xin nói thêm rằng món "hít hà" nì là thở dọc mờ không phải thở ngang.

Nhà bác nên đọc răng tới khi thông tỏ rùi "tuần tự nhi tiến", đừng nhảy cóc rùi sẽ sanh nản liền thui. Anh em nhà cháu xin có nhời lại rằng món nì không phải là "mỳ ăn liền", không thể "vội vàng nôn nóng" được, dưng nếu nhằn được nó thì chắc chắn sẽ "no lâu" ! :lol: :lol: :lol: :lol:

Có điều nì, anh em nhà cháu xin nhà bác "để nằm lòng" rằng món "hít hà" nì nếu không thông tỏ lý thuyết thì mần vzô luyện tập sẽ có hiệu quả cực kỳ thấp, nhất là đối vzới các nhà bác luyện tập "từ xa" dư ri. Nhà bác có thể tham khảo qua cái "kinh quá thì nghiệm ra" ở các nhà bác hainho hoặc nhà chú hml1080, cũng là thành viên của pho-dăm nì.

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 30 Tháng 3 2012 10:09 

Vâng cứ để cháu chuyên tâm luyện đều theo bác khi biết rõ phải tập thế nào rồi thì cảm thấy yên tâm mà luyện tập thôi bác ạ:
Cháu còn 2 thắc mắc nữa cho cháu hỏi nốt :
- Khi luyện lưỡi để hàm trên là như thế nào có phải là uốn lưỡi cong lại rồi để sát vào hàm trên không?
-Vậy ta thở dọc có cơ hoành tham gia vào không ? vì cháu đọc là không cần quan tâm đến bụng phồng xẹp thế nào và nghe thầy giảng là thở mà người khác thấy như không thở mà cháu tập thì bụng nó tự nhiên cứ phồng xẹp, như vậy không sao phải không bác cứ kệ nó không quan tâm cứ luyện thôi ạ.

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 30 Tháng 3 2012 12:39 

minhdung_1989 đã viết:
...
Cháu còn 2 thắc mắc nữa cho cháu hỏi nốt :
- Khi luyện lưỡi để hàm trên là như thế nào có phải là uốn lưỡi cong lại rồi để sát vào hàm trên không?

Mọi sự là THUẬN TỰ NHIÊN ! :D
Nhà bác cứ mần dư thường nhựt, chỉ để ý một chút là đầu lưỡi chạm vzô chân răng hàm trên (vùng lợi) là OK. Đó cũng có thể gọi là "bắc Thước kiều", dưng không khó khăn rắc rối dư các món khác. Mục đích là chi thì đến bài Đan Điền công nhà bác sẽ rõ hơn ! :lol:

minhdung_1989 đã viết:
-Vậy ta thở dọc có cơ hoành tham gia vào không ? vì cháu đọc là không cần quan tâm đến bụng phồng xẹp thế nào và nghe thầy giảng là thở mà người khác thấy như không thở mà cháu tập thì bụng nó tự nhiên cứ phồng xẹp, như vậy không sao phải không bác cứ kệ nó không quan tâm cứ luyện thôi ạ.

Anh em nhà cháu đã "bẩu nà" món nì không phải "luyện thể hình", nên nhà bác bớt quan tâm được thứ nào thì đỡ rắc rối thêm thứ nớ.

Khi mới vzô bài "Hít hà công" nhà bác chỉ cần quan tâm đến mình hít vzô ra răng, miềng nén lại "dư lào", thở ra mần răng, và ngưng lợi có thấy cái chi chi hông. Cứ bi nhêu đã, rùi "củ từ" tính tiếp !

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 30 Tháng 3 2012 15:23 

Vâng cháu rõ rồi công việc giờ là tập trung luyện tập chân thành cảm ơn bác lắm ạ

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 01 Tháng 4 2012 10:58 

Bác ơi cho cháu hỏi cái này xem như thế này có phải tình hình cháu tốt hơn không để cháu có động lực tí bây giờ cháu nghỉ ngơi rồi thở tự nhiên cho em cháu đếm và xem hơi thở của cháu thế nào thì em cháu đếm cháu thở 11 nhịp/ phút và thở chậm thở như vậy có ổn hơn tí nào không bác cháu vẫn tập thở 4 thì đều đặn

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 02 Tháng 4 2012 01:22 

minhdung_1989 đã viết:
Bác ơi cho cháu hỏi cái này xem như thế này có phải tình hình cháu tốt hơn không để cháu có động lực tí bây giờ cháu nghỉ ngơi rồi thở tự nhiên cho em cháu đếm và xem hơi thở của cháu thế nào thì em cháu đếm cháu thở 11 nhịp/ phút và thở chậm thở như vậy có ổn hơn tí nào không bác cháu vẫn tập thở 4 thì đều đặn

Điều đó hoàn toàn tốt. Có điều nhà bác chả cần quan tâm là mần được bao nhêu nhịp/phút, mờ hãy quan tâm đến một nhịp "hô hấp 4 thời" được bao nhêu giây. :D

Tình hình nhà bác bi chừ, theo anh em nhà cháu thì nên vzô topic "ĐIỀU TỨC CÔNG hít sâu, thở đều thở chậm, thở như rùa thở !" tham khảo kinh nghiệm của dững người đã luyện, rùi lựa chọn phương thức thích hợp cho bản thân để luyện tập tiếp. :lol:

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 02 Tháng 4 2012 11:02 

Hơi thở chậm dài sâu thì mới ít nhịp trong một một phút cháu tưởng yêu cầu là như thế chứ bác chứ có phải mình cháu cố gắng ém lại thở ít đâu. Bình thường cháu vẫn tập 4 thì thời gian còn lại cháu cứ lúc nào cũng luyện thở chậm sâu nhẹ nhàng mà bác cháu hỏi bác vậy thôi chứ cháu vẫn rèn luyện kiên trì mà.

Ngoại tuyến

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 28 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang vừa xem  1, 2, 3

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.2 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.