Hôm nay, 16 Tháng 11 2019 08:33

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 8 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Phản biện.
Gửi bàiĐã gửi: 08 Tháng 1 2010 11:20 

Tất nhiên cái gì cũng có 2 mặt của nó. Tôi muốn hỏi các sư huynh là pp TKC có mặt trái không? Hay những ảnh hưởng xấu của nó lên người tập là như thế nào? ...
Ở đây tôi không có nói xấu gì cả, chỉ là muốn biết trước như thế mà tự chủ hơn, tỉnh táo hơn trong tập luyện. Ví dụ : thấy yêu thương hơn nhưng cũng dể cô đơn, dễ trầm cảm hơn...
Mong các sư huynh chia sẻ.

Ngoại tuyến

Tiêu đề bài viết: Re: Phản biện.
Gửi bàiĐã gửi: 09 Tháng 1 2010 10:31 
Hình đại diện của thành viên

oke_la đã viết:
Tất nhiên cái gì cũng có 2 mặt của nó. Tôi muốn hỏi các sư huynh là pp TKC có mặt trái không? Hay những ảnh hưởng xấu của nó lên người tập là như thế nào? ...
Ở đây tôi không có nói xấu gì cả, chỉ là muốn biết trước như thế mà tự chủ hơn, tỉnh táo hơn trong tập luyện. Ví dụ : thấy yêu thương hơn nhưng cũng dể cô đơn, dễ trầm cảm hơn...
Mong các sư huynh chia sẻ.

Phàm là mọi việc trong cuộc đời này Bạn làm việc gì chẳng có 2 mặt.
ví dụ như: cùng một việc bạn làm đúng cách thì đạt được kết quả tốt còn làm theo chiều ngược lại thì kết quả cũng sẽ ngược lại. Cũng giống như học văn hóa, nếu bạn hiểu bài và học bài tốt sẽ thành học sinh giỏi, còn nếu lười học và không hiểu bài cộng với tố chất thông minh có hạn thì đương nhiên là học dốt rồi.

Do đó khi bạn làm việc gì cũng cần phải hiểu kỹ vấn đề và thực hành đúng những gì người đi trước truyền thụ thì sẽ đạt được kết quả mong muốn.
Phương pháp TKC đã được rất nhiều người luyện tập trên một cơ sở lý thuyết khoa học rất logic, sức khỏe tăng tiến, ngày càng có người theo luyện tập là một minh chứng rõ ràng của phương pháp.

Bạn đang tập luyện môn này đã 01 năm, đã học qua lý thuyết mà cơ thể còn nhiều vấn đề như vậy có nghĩa là bạn đang luyện sai phương pháp hoặc hiểu sai vấn đề, hay khi luyện tập mà cứ bị phân tâm và trong lòng còn bán tín bán nghi, nghi ngờ tính đúng đắn của phương pháp, không chuyên tâm.

"Tĩnh khí công ý thức" là gì hả bạn, có phải là dùng ý thức không bạn nhỉ? Nếu bạn có suy nghĩ chưa thông, còn nghi ngờ thì cần phải tỉnh táo xem xét lại vấn đề trước khi luyện tập,

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 12 Tháng 1 2010 00:06 

Cho đến nay món TĨNH KHÍ CÔNG Ý THỨC đã "chiềng làng" được gần 20 năm. Đối với các công pháp dưỡng sinh của môn pháp thì hầu như chửa có một ai bị "tầu hỏa vào ga" cả. Chỉ có dững người đã bị chứng trầm cảm từ trước đó, hoặc dính "loạn khí" ở chỗ khác vzô đây giải mờ thui; dững trường hợp đó hoặc do bản thân quá vội vàng hoặc do áp lực từ người xung quanh nên đi không đúng đường. Vzậy thui !

Còn dư nhà cháu cũng hiểu rõ vzìa cái mờ nhà bác gọi là "mặt trái" đó !

Nghĩ cũng nực cười ! Nhà bác gì đó chửa thấy nói là đã luyện bao lâu mờ nhà bác "Nguoiban_cao_nguyen" lợi nói là "Bạn đang tập luyện môn này đã 01 năm" !?!

Có nick rởm chăng ?

Cũng vì nhà bác "Nguoiban_cao_nguyen" cứ "rài ròng vzăn tự" thì nhà cháu mới có nhời, chớ dư nhà bác chủ topic thì nhà cháu cảm thấy "chửa có thuốc chữa" ! Chớ món nì có một giai thoại "nhúng vào" đã trở thành phương châm của mọi thế hệ môn sinh rùi ! Phàm là dững cái gì của Á đông đều có "ý tại ngôn ngoại" cả, nếu dư nhà bác nào cứ nệ vào ngôn từ hay sự vzụ thì - xin lỗi - giải tán cho sớm chợ !

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 12 Tháng 1 2010 18:04 

Trích dẫn:
"Xứ Đoài nhà cháu !" đã viết (lược bớt 18h17' ngày 12/1/2010)

.........Nghĩ cũng nực cười ! Nhà bác gì đó chửa thấy nói là đã luyện bao lâu mờ nhà bác "Nguoiban_cao_nguyen" lợi nói là "Bạn đang tập luyện môn này đã 01 năm" .

Có nick rởm chăng ? ...........

Ơ hay nhỉ...nhà bác Đoài thật là khó tính.... :) :)
Nhà bác Đoài chóng quên thật đấy. "Trong topic Khí công và điều trị" nhà bác Oke_la đã tự giới thiệu rùi chứ ai lại đi đoán bậy là người ta tập 1 năm.

Mà trong Topic đó nhà bác cũng đã trả nhời nhà nhà bác Oke_la mấy lượt rùi mà bác chả nhớ. còn nhà em vẫn theo dõi Topic thường xuyên ngày vài lượt nên có bài viết hay ý kiến nhà bác nào em đều đã đọc.....

Trong topic này nhà bác Oke_la đã tự giới thiệu phơi bày toàn bộ sự cố rồi còn gì.....
http://www.tinhkhicong.org/forum/viewto ... p=602#p602
nhà bác định nói em : Có nick rởm chăng ? ........... là có ý chi vậy ta?, chẳng lẽ nhà em lại đi vừa đánh trống vừa thổi còi??

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 16 Tháng 1 2010 02:14 

Xo-di ! Xo-di !
Nhà cháu chả để ý, thấy thiếu logic ở đây, mờ hổng dòm tổng thể nên chọc bậy cái chơi ! ;) :D :D :D

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 06 Tháng 12 2010 16:28 

Bạn nêu câu hỏi về mặt trái của phương pháp, làm sao mà trả lời được đây? Theo tôi khi tập luyện thì không nên quan tâm quá đến mặt trái mặt phải của phương pháp, mà cần tự hỏi mình xem mình muốn gì, đối với mình cái gì là phù hợp ... Tính phù hợp và kết quả là 2 tiêu chí để xem xét, đánh giá.
Nói rộng ra một chút, lấy bản thân mình làm trung tâm để xem xét thì sẽ rõ, còn phương pháp nào suy cho cùng cũng chỉ là ở ngoài thân, mặc dù nó rất quan trọng nhưng quy trình cơ bản vẫn là trở về bản thân.

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 18 Tháng 5 2011 09:17 

Xứ Đoài nhà cháu ! đã viết:
Cho đến nay món TĨNH KHÍ CÔNG Ý THỨC đã "chiềng làng" được gần 20 năm. Đối với các công pháp dưỡng sinh của môn pháp thì hầu như chửa có một ai bị "tầu hỏa vào ga" cả. Chỉ có dững người đã bị chứng trầm cảm từ trước đó, hoặc dính "loạn khí" ở chỗ khác vzô đây giải mờ thui; dững trường hợp đó hoặc do bản thân quá vội vàng hoặc do áp lực từ người xung quanh nên đi không đúng đường. Vzậy thui !

Còn dư nhà cháu cũng hiểu rõ vzìa cái mờ nhà bác gọi là "mặt trái" đó !

Nghĩ cũng nực cười ! Nhà bác gì đó chửa thấy nói là đã luyện bao lâu mờ nhà bác "Nguoiban_cao_nguyen" lợi nói là "Bạn đang tập luyện môn này đã 01 năm" !?!

Có nick rởm chăng ?

Cũng vì nhà bác "Nguoiban_cao_nguyen" cứ "rài ròng vzăn tự" thì nhà cháu mới có nhời, chớ dư nhà bác chủ topic thì nhà cháu cảm thấy "chửa có thuốc chữa" ! Chớ món nì có một giai thoại "nhúng vào" đã trở thành phương châm của mọi thế hệ môn sinh rùi ! Phàm là dững cái gì của Á đông đều có "ý tại ngôn ngoại" cả, nếu dư nhà bác nào cứ nệ vào ngôn từ hay sự vzụ thì - xin lỗi - giải tán cho sớm chợ !

Bác cho em biết cái giai thoại "nhúng vào" với, bởi em là người mới, bác thông cảm.
Theo em, bác cứ để họ phát biểu thoải con gà mái đi, có nói ra họ mới biết được đúng sai chứ. Trình độ, cách nhìn mỗi người mỗi khác. Bác quản trị cực đoan thì mạng mình ko thể sôi động được. Bác nói thế khác nào thấy người chết đuối ko cứu, như họ tập thấy dẽ trầm cảm hơn là tập sai rồi, nên nghiên cứu phân tích hiệu chỉnh cho họ thì hay hơn.
Nói thẳng dễ mất lòng, em mong mọi người đổ xô vào tranh luận chân thành thoải mái cho mạng cũng như môn phái phát triển

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 14 Tháng 6 2011 12:47 

anhson đã viết:
...
Bác cho em biết cái giai thoại "nhúng vào" với, bởi em là người mới, bác thông cảm.

Hì hì ! Gia thoại "nhúng vào" là khi xưa trong một lần Cậu "oòng rao" vzới anh em nhà cháu; mọi người trao đổi vzìa "chuyên môn", trong anh em cũng có người "nóng lòng sót rọt" dợ dẫn đủ thứ vzìa cái mô cái tê (toàn là "cầm đèn chạy trước ôtô" thui). :lol: Khi nớ Cậu thủng thẳng mờ rằng "cứ nhúng vào khắc biết" !... :D

Ấy vzậy hổng phải ai cũng hiểu ngay ý đó của Cậu... :lol: :cry:
Ý Cậu là phải trực tiếp hòa mình vào từng công pháp để cảm nhận mới có thể từng bước hiểu rõ vzấn đề...

Cũng từ nguyên nhơn là lâu nay bàn dân thiên hạ quen vzới lối tư duy logic biện chứng của mấy ông Tây, cứ phải "con tằm nó nhả tơ..." mờ quên cách nghĩ của người Á đông - nói theo kiểu bi chừ - quên mất cách tư duy theo logic hình thức (nôm na là cách tư duy hình ảnh). Mờ Đạo học Đông phương sử dụng cách nhìn chính là "tư duy hình ảnh". Hay bắt chước dân IT mờ nói là xài cách tư duy theo "mã nguồn mở"...

Đó là nguyên nhơn chính yếu mờ lâu nay người mới vzô học và luyện tập thường mắc phải !

anhson đã viết:
Theo em, bác cứ để họ phát biểu thoải con gà mái đi, có nói ra họ mới biết được đúng sai chứ. Trình độ, cách nhìn mỗi người mỗi khác. Bác quản trị cực đoan thì mạng mình ko thể sôi động được. Bác nói thế khác nào thấy người chết đuối ko cứu, như họ tập thấy dẽ trầm cảm hơn là tập sai rồi, nên nghiên cứu phân tích hiệu chỉnh cho họ thì hay hơn.
Nói thẳng dễ mất lòng, em mong mọi người đổ xô vào tranh luận chân thành thoải mái cho mạng cũng như môn phái phát triển

Nếu dư bàn dân thiên hạ đều "chánh tâm" đi tìm con đàng của miềng thì nhà cháu chả phải nói nhều. Dưng bi chừ là thời "loạn", mờ "loạn tâm" là chủ yếu. Nên nhà cháu có nói mô nói tê cũng chủ yếu là muốn đề tỉnh các nhà bác có lòng và có nhận thức đúng đàng "vzững tâm" trước các luồng thông tin loạn chiều mờ thui ! :D

Nhà bác "bẩu nà" thấy "người chết đuối không cứu" thì chửa chắc đã chuẩn. Lọ là người ta còn cố ngoi lên "bẩu" rằng : "hai xu đắt quá !" thì nhà bác có cứu nổi hông ?! :lol:

Vzụ nì "tùy dzuyên" à nha ! :D

Ngoại tuyến

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 8 bài viết ] 

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.2 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.