Hôm nay, 16 Tháng 11 2019 08:33

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 48 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang vừa xem  1, 2, 3, 4, 5  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Re: Tĩnh khí công ý thức có chữa được bệnh về phổi không
Gửi bàiĐã gửi: 21 Tháng 1 2012 23:56 

Cháu/em thấy là lúc tập thở 4 thì cũng như hô hấp trong cuộc sống hàng ngày cũng nên ngậm miệng (tất nhiên là trừ lúc nói rồi :D) đặt lưỡi ở hàm trên vì góp phần làm thông Nhâm tăng cường sức khỏe và làm miệng cũng đỡ khô khi không khí đi qua mũi họng.

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 22 Tháng 1 2012 18:08 
Hình đại diện của thành viên

tình hình là hôm nay trời lại rét nên nhà cháu laị thấy đau hết ngực và khó hít hà quá. Mấy bữa trứơc nhà cháu thở đựơc 4 thì 5x5 đực 3 nhịp liên tục rồi nhưng hôm nay rét quá lai quay về đựơc 2 nhịp nhưng vẫn thấy khó khăn. Chắc phải qua đợt rét này nhà cháu mới đỡ hơn đực.

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 23 Tháng 1 2012 03:01 

QuangHung đã viết:
tình hình là hôm nay trời lại rét nên nhà cháu laị thấy đau hết ngực và khó hít hà quá. Mấy bữa trứơc nhà cháu thở đực 4 thì 5x5 đực 3 nhịp liên tục rồi nhưng hôm nay rét quá lai quay về đựơc 2 nhịp nhưng vẫn thấy khó khăn. Chắc phải qua đợt rét này nhà cháu mới đỡ hơn đực.

Nỏ được 2 nhịp thì chơi 1 nhịp. Nhà bác cứ tự hạn chế miềng rứa thì sẽ nỏ mau giải quyết được vzấn đề ! ;) :lol: :lol:

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 23 Tháng 1 2012 08:21 

cháu chào bác. năm mơí chúc đại gia đình nhà bác mạnh khoẻ,an khang thịnh vựơng. Nhà chaú cung cố gắng lắm bác ah.nhưng cứ hits vaò sâu là nó lại ho bác ah. Vì lúc nào cũng có đờm nên cứ hits sâu hoặc thở sâu là laị bị ho. Chaú hỏi bác điều naỳ nhé. Ra tết nhà cháu múôn đến phòng khám của thầy để điều trị cái đau nhức vai và ngưcj có đựơc k bác.vì nhà chaú thấy khó chiụ qúa. Carm ơn bác đoài nhiều.

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 23 Tháng 1 2012 23:03 

QuangHung đã viết:
cháu chào bác. năm mơí chúc đại gia đình nhà bác mạnh khoẻ,an khang thịnh vựơng. Nhà chaú cung cố gắng lắm bác ah.nhưng cứ hits vaò sâu là nó lại ho bác ah. Vì lúc nào cũng có đờm nên cứ hits sâu hoặc thở sâu là laị bị ho. Chaú hỏi bác điều naỳ nhé. Ra tết nhà cháu múôn đến phòng khám của thầy để điều trị cái đau nhức vai và ngưcj có đựơc k bác.vì nhà chaú thấy khó chiụ qúa. Carm ơn bác đoài nhiều.

Vzấn đề là nhà bác lại phải "thử nghiệm" lại để coi "thì" nào là ngắn nhất hiện tại, căn cứ vzô đó để xác định "hình vuông" mờ tiếp tục luyện tập thui. Mờ nhà bác đừng hít quá sâu, hít tới mức gây ho nghĩa là nhà bác đã mần quá sức chịu đựng hiện tại của cơ thể rùi. Điều nì trở thành phản tác dụng công phu của môn pháp. Thậm chí nhà bác đừng lấy chu kỳ 5x5s nữa, mờ chỉ lấy chu kỳ 3x3s cũng được mô có răng

Bị cái P.Khám đến sau Rằm mới tiếp tục mần việc, nên nhà bác "đành lòng vzậy, cầm lòng vzậy" !

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 26 Tháng 1 2012 20:03 

nghe anh Hưng nói chắc là anh bị khí phế thủng rồi, tây y khó trị lắm, do hút thuốc lâu ngày gây xô hóa phổi, các tiểu phế quản co thắt khó hồi phục, khó thở thì thở ra. các phế nang dãn, ngực căng ứ khí, nặng hơn nữa ứ dịch trong các phế nang, cái này tây y thua, lâu ngày nó gây suy tim, ôm bình oxi thở- tiêu.
Khả năng thứ 2 coi chừng anh bị viêm xoang do hút thuốc gây tăng tiết dịch khi trời lạnh, khịt mũi có đàm rớt xuống họng , đàm trong như hồ dán giấy, nhiều gây ho nhiều khi 1 đợt kéo dài hơn 1 tháng bệnh này cũng khó trị luôn do cơ địa dị ứng
Cả 2 cần phải chụp hình phổi và x quang xoang, tốt nhật là Citi xoang.
Em thấy 2 bệnh này chắc chỉ có tĩnh khí công mới trị nỗi. Bác đoài thông cảm bên tây y nên góp chút ý kiến mong anh hưng mau hết bệnh. Chứ con không biết gì về tĩnh khí công, mới tập theo bài của bác đoài phần cơ bản. bác đừng chửi con :roll: :roll: :roll:

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 26 Tháng 1 2012 21:05 

Trứơc tiên nhà cháu xin chân thành cảm ơn nhà bác Duyminh, nhà cháu là Hùng chứ k phải Hưng bác ah. Nhà cháu cứ khoảng 2-3 tháng nhà cháu chụp xquang 1 lần, k thấy có tổn thương phế quản, có đợt viêm thì rốn phổi hơi đậm hơn thôi, nhà cháu cũng từng chụp cộng hửơng từ rồi có bị viêm xoang hàm, muĩ thì bị lệch vách ngăn nhẹ nên cũng thỉnh thoảng nghẹt mũi thôi. Nhà cháu cũng từng đo chức năng hô hấp và thấy bình thừơng. Theo như bác sỹ thì bệnh nhà cháu là do tăng tiết dịch do nhạy cảm thời tiết,nếu dịch khạc đựơc ra ngoài thì dễ chịu nếu k rra đựơc thì tức ngực và khó thở

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 27 Tháng 1 2012 01:51 

duyminh đã viết:
.... Bác đoài thông cảm bên tây y nên góp chút ý kiến mong anh hưng mau hết bệnh. Chứ con không biết gì về tĩnh khí công, mới tập theo bài của bác đoài phần cơ bản. bác đừng chửi con :roll: :roll: :roll:

Nhà bác nói rứa là "đổ tiếng ác" cho nhà cháu à nha ! :lol: :lol: :lol:
Nhà bác chửa nghe nói đến câu "Đông, Tây y cộng vzới cúng quải và hít hà" răng tề ! :lol: :lol: :lol:
Mờ đây là pho-dăm, ai cũng có thể có ý kiến ý cò ráo trọi, miễn rằng có tánh xây dựng là OK.

QuangHung đã viết:
Trứơc tiên nhà cháu xin chân thành cảm ơn nhà bác Duyminh, nhà cháu là Hùng chứ k phải Hưng bác ah. Nhà cháu cứ khoảng 2-3 tháng nhà cháu chụp xquang 1 lần, k thấy có tổn thương phế quản, có đợt viêm thì rốn phổi hơi đậm hơn thôi, nhà cháu cũng từng chụp cộng hửơng từ rồi có bị viêm xoang hàm, muĩ thì bị lệch vách ngăn nhẹ nên cũng thỉnh thoảng nghẹt mũi thôi. Nhà cháu cũng từng đo chức năng hô hấp và thấy bình thừơng. Theo như bác sỹ thì bệnh nhà cháu là do tăng tiết dịch do nhạy cảm thời tiết,nếu dịch khạc đựơc ra ngoài thì dễ chịu nếu k rra đựơc thì tức ngực và khó thở

Dư đã "bắt mạch" nhà bác là mắc chứng "Phế thũng" (theo ngôn từ của Đông y và Khí công). Dững thứ mần nhà bác bị nọ kia chủ yếu là do "trệ khí", hoặc "bế khí" sanh ra; tuy rằng chửa có rõ ràng dưng nếu để lâu ngày chắc chắn sẽ gây tổn thương thực thể. Mờ mấy thứ "trệ, bế" nớ thì máy móc Tây y "bó giáo cả nón"... ;) :lol:

Đến khi mô nhà bác luyện tập đạt tầm mức yêu cầu thì dững thứ nọ kia nớ sẽ từ từ thuyên giảm, rùi dần dần cơ thể nhà bác sẽ phục hồi. :D

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 27 Tháng 1 2012 06:53 

Chức năng hô hấp ( hô hấp kí) bình thường chứng tỏ anh không có bệnh hạn chế hô hấp. phim X quang đậm rốn phổi không phải viêm phổi đâu. Anh bi ho kéo dài nhiều đàm la do viêm xong đó, nó thường khởi phát là cảm lạnh sau đó ho đàm xanh vàng kéo dài thậm chí ra máu do rach cuống họng ít. đôi khi ho đàm kéo dài 2 tháng. anh nên khám chuyên khoa tai mũi hong, nếu cần người ta mỗ vẹo vách ngăn hết viêm xoang. Chúng mừng anh không có bệnh viêm phế quản mãn. :| :| :|

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 27 Tháng 1 2012 09:31 

Nhà cháu xin cảm ơn 2 bác nhiều. Nhà cháu đã đi soi tai mũi họng rồi. Họ bảo khi nào cái vách ngăn thừơng xuyên gây ngạt mũi thì mới cần mổ, còn xoang nhà cháu bị nhẹ thôi, đờm chú yếu là do tăng tiết dịch phế quản bác ah chứ k phải xoang, cái gây khó chịu nhất là mỗi lần bị nhiều đờm và k khạc ra đựơc lại bị nhức đằng sau lưng và lan ra trước ngực và thỉnh thoang chóng mặt chứ k phải ho, cả năm chắc nhà cháu mơí ho 1 lần,còn đờm thì thường xuyên có. Tuy nhà cháu mơí tập hits hà nhưng hôm nào mà hít hà được thấy ngay hiêụ quả, giảm đau lưng và ngực và cảm thấy thở rất thoải mái, nếu nhà cháu theo học hope sẽ cải thiện tình hình. Vấn đề khó khăn hiện tại là đợt này nhà cháu ho nên có lúc hít vào là ho nên nhà cháu toàn phải đơị lúc nào đỡ thì mới tập thở đực 1 chút, đợi ra rằm nhà cháu qua phòng khám nhờ các bác hỗ trợ cái đau nhức vai và ngực rồi nhà cháu mơí tập đựợc. Chúc 2 bác năm mơí sức khoẻ và hạnh phúc. Nhà cháu sẽ còn nhờ đến các bác trong diễn đàn nhiều nưã mong các bác giúp đỡ.

Ngoại tuyến

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 48 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang vừa xem  1, 2, 3, 4, 5  Trang kế tiếp

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.2 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.