Hôm nay, 09 Tháng 12 2019 20:26

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 48 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2, 3, 4, 5  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Tĩnh Khí công Ý thức có chữa được bệnh về phổi không ?
Gửi bàiĐã gửi: 12 Tháng 1 2012 14:38 
Hình đại diện của thành viên

Gửi bác Xứ đoài nhà cháu. Tôi năm này 34 tuối đang công tác tại Bộ NN&PTNT Hôm nay lần đầu tiên ghé qua diễn đàn và mới đọc một chút thấy môn khí công này rất hay. Tôi xin hỏi môn TKCYT có thể chữa bệnh về hô hấp được không. Cụ thể bệnh như sau: Tôi đã từng hút thuốc là 14 năm và đã bỏ được 2 năm nay. Từ khi bỏ thuốc tôi thường xuyên bị tăng tiết dịch đờm nhưng không hề bị viêm ( nhất là khi thời tiết thay đổi và trời lạnh) mỗi lần như vậy nếu đờm k thoát ra được lại bị tức ngực và hơi khó thở kèm theo chóng mặt và đau từ bả vai xuyên ra trước ngực. Tôi đã từng đi khám và uống thuốc đông tây y rất nhiều nhưng không khỏi và tái đi tái lại. Và tôi vô tình vào diễn đàn này thấy nói môn TKCYT có thể chữa được bệnh nên tôi muốn hiểu rõ hơn và muốn được tìm lớp để học? vậy xin bác "Xứ đoài nhà cháu" giải thích thắc mắc, địa chỉ và thời gian có thể học? và tài liệu cơ bản để nhập môn
địa chỉ Email của tôi là: Quanghungvn78@gmail.com. TÔi xin chân thành cảm ơn

Ngoại tuyến

Tiêu đề bài viết: Re: Tĩnh khí công ý thức có chữa được bệnh về phổi không
Gửi bàiĐã gửi: 13 Tháng 1 2012 02:02 

QuangHung đã viết:
Gửi bác Xứ đoài nhà cháu. Tôi năm này 34 tuối đang công tác tại Bộ NN&PTNT Hôm nay lần đầu tiên ghé qua diễn đàn và mới đọc một chút thấy môn khí công này rất hay. Tôi xin hỏi môn TKCYT có thể chữa bệnh về hô hấp được không. Cụ thể bệnh như sau: Tôi đã từng hút thuốc là 14 năm và đã bỏ được 2 năm nay. Từ khi bỏ thuốc tôi thường xuyên bị tăng tiết dịch đờm nhưng không hề bị viêm ( nhất là khi thời tiết thay đổi và trời lạnh) mỗi lần như vậy nếu đờm k thoát ra được lại bị tức ngực và hơi khó thở kèm theo chóng mặt và đau từ bả vai xuyên ra trước ngực. Tôi đã từng đi khám và uống thuốc đông tây y rất nhiều nhưng không khỏi và tái đi tái lại. Và tôi vô tình vào diễn đàn này thấy nói môn TKCYT có thể chữa được bệnh nên tôi muốn hiểu rõ hơn và muốn được tìm lớp để học? vậy xin bác "Xứ đoài nhà cháu" giải thích thắc mắc, địa chỉ và thời gian có thể học? và tài liệu cơ bản để nhập môn
địa chỉ Email của tôi là: Quanghungvn78@gmail.com. TÔi xin chân thành cảm ơn

Có nhẽ nhà bác mắc chứng thũng khí tại Phế (phổi - theo cách nói của Đông y và Khí công). Theo cái sự "kinh quá thì nghiệm ra" của anh em nhà cháu thì đối với ngũ tạng trong cơ thể, luyện khí công đầu tiên chính là luyện cho tạng Phế.

Anh em nhà cháu có thể "đặt 10 ăn 1" rằng vzấn đề của nhà bác cũng là "muỗi" thui ! :lol: :lol: :lol:

Cũng chả thể nói chắc rằng nhà bác luyện tập bao nhêu lâu thì phục hồi. Bị cái vzụ đó còn phụ thuộc nhều ở nhà bác : năng lực thay đổi và thích nghi, hoàn cảnh, thể trạng, tiền sử bịnh tật,v.v... và v.v...

Tài liệu thì nhà bác có thể vzô Box "Các công pháp cơ bổn" ở đây để tham khảo dần trong dịp Tết nì. Nếu đọc thấy thông tỏ mọi bề rùi thì bắt đầu có thể tự luyện tập ngay bài đầu tiên là Điều Tức công.

Vzìa chương trình và lớp học thì nhà bác có thể vzô Box "Thông báo về các khóa học" để tìm hiểu. Nếu dư nhà cháu không nhầm thì ra Giêng nhằm ngày 08/2 Tây lịch có lớp mới được khai giảng tại Trường PTCS Làng Thượng (trên phố Chùa Láng, đối diện cổng chùa Láng) bắt đầu vào lúc 18h.

Chúc nhà bác "chân cứng đá mềm" ! :D :D :D

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 13 Tháng 1 2012 10:54 

Cám ơn bác xứ đoài nhà cháu nhiều. Hiện tại thì tôi đang đọc các lý thuyết trong này nhưng chưa hiểu nhiều lắm, và sẽ cố gắng bắt đầu tập những bước đầu tiên. xem khả năng thích ứng như thế nào. và chắc chắn tôi sẽ theo học TKC nhưng hiện tại thì thơi gian chưa có (2 con nhỏ 1 cháu 3 tuổi 1 cháu 1 tuổi) nên k thể theo học tối được nhưng sẽ thu xếp thời gian sớm nhất để theo học môn này. và mông bác xứ đoài giúp đỡ. và nhân đây tôi xin số dt của bác luôn để có gì hỏi cho tiện. Một lần nữa xin cám ơn bác rất nhiều

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 14 Tháng 1 2012 02:17 

QuangHung đã viết:
Cám ơn bác xứ đoài nhà cháu nhiều. Hiện tại thì tôi đang đọc các lý thuyết trong này nhưng chưa hiểu nhiều lắm, và sẽ cố gắng bắt đầu tập những bước đầu tiên. xem khả năng thích ứng như thế nào. và chắc chắn tôi sẽ theo học TKC nhưng hiện tại thì thơi gian chưa có (2 con nhỏ 1 cháu 3 tuổi 1 cháu 1 tuổi) nên k thể theo học tối được nhưng sẽ thu xếp thời gian sớm nhất để theo học môn này. và mông bác xứ đoài giúp đỡ. và nhân đây tôi xin số dt của bác luôn để có gì hỏi cho tiện. Một lần nữa xin cám ơn bác rất nhiều

Vzìa lý thuyết cũng dư thực hành dưỡng sanh, nhà bác có chi chửa rõ cứ mạnh dạn hỏi cụ tỷ ở đây. Anh em nhà cháu sẽ tận tình tư vzấn. Đây là xã hội ảo, giao tiếp có thể là không thực dưng kiến thức và nhận thức là hoàn toàn bằng thật. Đó là wuan điểm của anh em nhà cháu ở đây, nhà bác cứ bạo gan mờ trình bày cùng "lục vzấn". :lol: :lol: :lol:

Có một câu ngạn ngữ Tây phương nói rằng "nếu hỏi thì chỉ dốt một lúc thui, còn nếu không hỏi thì sẽ dốt cả đời". Dư nhà cháu đã có nhời vzới dăm bảy nhà bác trước đây rằng nếu miềng mạnh dạn hỏi, có thể ý tưởng sẽ trùng hợp không ít người khác, dưng do họ mang tâm lý thiếu tự tin, hoặc giả dấu dốt mờ mần thinh. Bị vzậy qua vzấn đề của nhà bác mờ người ta có thể nâng cao được sự tự tin vzô chính miềng, thì đó cũng một phần của "vzô lượng công đức" rùi ! ;) :D

Còn chuyện có thời gian hay không, hoàn toàn là do miềng sắp xếp mờ thui ! ;) :D

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 15 Tháng 1 2012 09:34 

Em cảm ơn bác xã đoài nhiều lắm. Hôm nay mới xem qua lý lịch của bác mới biết bác nhiều tuổi rùi.nên mạn phép gọi là bác xưng cháu nhé. Tình hình là cháu bắt đầu tập điều tức công, nhưng do phổi của cháu bị tắc nghẽn nên việc thở ra hơi khó nên hiện tại cháu tập theo khả năng là cứ hít vào hết khả năng và nén, thở ra và ngưng đều như vậy(không đếm mỗi nhịp 5 lần) như vậy có được k bác. Riêng lúc ngưng thở thì thời gian có vẻ k được lâu bác ah chắc chỉ 3-4s thôi.Còn một vấn đề cần hỏi bác nữa là: cháu ngồi tập thì lúc hít vào hơi khó khăn vì thấy tức bụng vậy tập nằm có được k ah?vì tập nằm cháu thấy dễ hít vào và thở ra hơn, hít được sâu hơn. Còn thời gian cháu cũng sẽ có gắng thu xếp để sớm tham gia lớp.ah cho cháu hỏi vấn đề nữa là: Cháu thấy có các đợt dã ngoại ở côn sơn dài ngày như vậy rất khó thu xếp được thời gian vì cháu làm công chức nhà nước mà cũng hay phai đi công tác dài ngày nên vấn đề này cháu muốn hỏi kỹ càng hơn về thời gian dã ngoại?
Cháu xin cảm ơn bác và có vấn đề gì sẽ trực tiếp hỏi bác tại box này nhé

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 15 Tháng 1 2012 20:53 

Cháu xin hỏi thêm vấn đề này nữa mong bác xứ đoài giúp đỡ: Cháu không biết thầy Thăng có chữa bệnh không? Trong cả mùa đông này cháu thường xuyên bị tăng tiết dịch đờm và đau ngực do đờm bị ứ trệ ( theo như bác là thúng khí tại phế) và đau tức ngực suốt, những lúc như vậy thường hay chóng mặt và rất khó chịu nếu thầy có nhận chữa bệnh thì cháu đế chữa và xin theo học lớp vào ngày mùng 8/2 này luôn. Mong bác sớm trả lời giúp cháu nhé. cám ơn bác

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 16 Tháng 1 2012 01:37 

QuangHung đã viết:
Em cảm ơn bác xã đoài nhiều lắm. Hôm nay mới xem qua lý lịch của bác mới biết bác nhiều tuổi rùi.nên mạn phép gọi là bác xưng cháu nhé. Tình hình là cháu bắt đầu tập điều tức công, nhưng do phổi của cháu bị tắc nghẽn nên việc thở ra hơi khó nên hiện tại cháu tập theo khả năng là cứ hít vào hết khả năng và nén, thở ra và ngưng đều như vậy(không đếm mỗi nhịp 5 lần) như vậy có được k bác. Riêng lúc ngưng thở thì thời gian có vẻ k được lâu bác ah chắc chỉ 3-4s thôi.Còn một vấn đề cần hỏi bác nữa là: cháu ngồi tập thì lúc hít vào hơi khó khăn vì thấy tức bụng vậy tập nằm có được k ah?vì tập nằm cháu thấy dễ hít vào và thở ra hơn, hít được sâu hơn. Còn thời gian cháu cũng sẽ có gắng thu xếp để sớm tham gia lớp.ah cho cháu hỏi vấn đề nữa là: Cháu thấy có các đợt dã ngoại ở côn sơn dài ngày như vậy rất khó thu xếp được thời gian vì cháu làm công chức nhà nước mà cũng hay phai đi công tác dài ngày nên vấn đề này cháu muốn hỏi kỹ càng hơn về thời gian dã ngoại?
Cháu xin cảm ơn bác và có vấn đề gì sẽ trực tiếp hỏi bác tại box này nhé

Nhà bác nhấm nhớn rùi, danh xưng nhà cháu chả có "xã phường" nào cả, mờ là Xứ Đoài kia ! :lol: :lol: :lol: :lol:

Chắc chắn nhà bác chả thể ngưng lâu vzới thể trạng "thũng khí" dư vzậy. Dưng vzìa nguyên tắc, đã là hô hấp 4 thời thì các thời đều phải có thời lượng bằng nhau, và mỗi người khi bắt đầu luyện tập sẽ tự xác định cho miềng thời lượng mỗi "thời", hổng ai giống ai. Cho nên nhà bác hãy tạm theo phương thức dư sau :

- Thứ nhất : Khi vzô luyện tập, kể cả bài đầu tiên, nhà bác phải chọn cho miềng một không gian yên tĩnh thoáng đãng. Đồng thời phải để cho cơ thể miềng thư thái điều hòa, thư giãn thả lỏng gân cơ. Lúc thấy đạt được trạng thái thư giãn đó mới bắt đầu luyện tập.

- Thứ hai : Riêng với bài Điều Tức công, nhà bác phải có sự "thử nghiệm" trước khi đi vào quá trình chuyên luyện. Nhà bác đừng đặt ngay cho miềng là phải hô hấp mỗi "thì" là bao nhêu thời gian, mờ hãy cứ hít-nén-thở-ngưng một nhịp theo hết khả năng của miềng, và để ý thời gian của từng "thì" cụ tỷ đó. Sau đó hãy lấy "thì" có thời lượng ngắn nhất làm chuẩn để đưa vào nhịp thở 4 thì bằng nhau. "Trem phừn trem" là thực hiện dư vzậy là nhà bác sẽ cảm thấy hô hấp 4 thì không quá khó khăn. ;) :D

- Thứ ba : Vzìa tư thế luyện tập thì ở giai đoạn dưỡng sanh nì không quá bó buộc, mờ nhà bác cứ mần sao cho thấy thoải mái, và sau mỗi buổi luyện tập cảm thấy trong miềng thư thái dễ chịu là được. Theo cái "kinh quá thì nghiệm ra" của anh em nhà cháu, nếu nhà bác muốn nằm luyện tập cũng nỏ có răng tề, dưng nên nằm theo tư thế "ngọa thiền" (y chang tư thế của tượng Phật nằm); nằm nghiêng bên phải, tay trái duỗi dọc theo thân miềng, hai chân buông xuôi, tay phải để ở tư thế tự nhiên. Đừng gối đầu quá cao, chỉ có gối để làm sao cho toàn bộ cột sống trên một đường thẳng.

Vzới thể trạng nhà bác dư vzậy cũng chửa cần wuan tâm đến vzụ dã ngoại nhều ngày mần chi. Trước hết, cứ tập trung lo luyện tập cho "ngon lành cành phở" chương trình dưỡng sanh đã, rùi tính sau. :lol:

QuangHung đã viết:
Cháu xin hỏi thêm vấn đề này nữa mong bác xứ đoài giúp đỡ: Cháu không biết thầy Thăng có chữa bệnh không? Trong cả mùa đông này cháu thường xuyên bị tăng tiết dịch đờm và đau ngực do đờm bị ứ trệ ( theo như bác là thúng khí tại phế) và đau tức ngực suốt, những lúc như vậy thường hay chóng mặt và rất khó chịu nếu thầy có nhận chữa bệnh thì cháu đế chữa và xin theo học lớp vào ngày mùng 8/2 này luôn. Mong bác sớm trả lời giúp cháu nhé. cám ơn bác

Thầy có Phòng mạch tại cuối ngõ Thông phong, đường Hàng Bột. Thường ngày vzẫn có Thầy và một số sư huynh đệ khác phát khí hỗ trợ điều trị cho dững ai thấy cần. Dưng đáng tiếc là đang dịp nghỉ Tết Nguyên đán con Rồng, Phòng Mạch tạm đóng cửa đến sau Rằm Nguyên tiêu mới mở lại.

Theo anh em nhà cháu, nhà bác cứ tự luyện ở nhà trước đã. Khi mô ra Giêng rùi bố trí theo lớp là OK. Có chi vzướng mắc thì xin mời vzô "lục vzấn", kể cả mấy ngày Tết anh em nhà cháu cũng thường xuyên online ! :D :lol: :D :lol:

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 16 Tháng 1 2012 07:27 

Cháu xin chân thành cảm ơn bác Xứ Đoài nhiều nhiều. Vậy thì ra riêng nhà cháu đến phòng mạch của thầy nhờ thầy giúp cho chỗ đau tức ngực rồi mới học thở được bác ah.không tình hình này nhà cháu thở thấy hơi khó khăn, mấy hôm nay nhà cháu lại bị ho nhiều nữa( chắc lại bị viêm phế quản) nên cứ hít vào là ho, chắc phải đợi khỏi nhà cháu mới bắt đầu tập hít hà được.
Cuối năm cháu chúc thầy bác và toàn thể thành viên diễn đàn mạnh khỏe, an khang thịnh vượng và mong thầy và bác là niềm tin vững chắc cho các thế hệ sau này nhé bác.

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 16 Tháng 1 2012 11:21 

QuangHung đã viết:
Cháu xin chân thành cảm ơn bác Xứ Đoài nhiều nhiều. Vậy thì ra riêng nhà cháu đến phòng mạch của thầy nhờ thầy giúp cho chỗ đau tức ngực rồi mới học thở được bác ah.không tình hình này nhà cháu thở thấy hơi khó khăn, mấy hôm nay nhà cháu lại bị ho nhiều nữa( chắc lại bị viêm phế quản) nên cứ hít vào là ho, chắc phải đợi khỏi nhà cháu mới bắt đầu tập hít hà được.
Cuối năm cháu chúc thầy bác và toàn thể thành viên diễn đàn mạnh khỏe, an khang thịnh vượng và mong thầy và bác là niềm tin vững chắc cho các thế hệ sau này nhé bác.

Nhà bác đừng chờ khỏi bịnh mới tập luyện. Dưỡng sanh chính là luyện tập để tự trị bịnh. "Thử nghiệm" trong lúc đang có vzấn đề chính là phương thức hiệu quả nhứt. Việc "thử nghiệm" cũng là phương thức mờ không phải là công thức cứng nhắc, nó được thay đổi theo từng thời điểm phù hợp với thể trạng của miềng.

Còn mấy ngày nữa là tới Tết Nguyên đán cũng đủ để nhà bác tự điều chỉnh được sức khỏe của miềng. Chúc nhà bác có cái Tết nhẹ nhàng thư thái ! :lol: :D :lol: :D

Ngoại tuyến

Gửi bàiĐã gửi: 16 Tháng 1 2012 13:10 

Vậy hả bác. cháu thấy thể trạng nhà cháu thế này nên tập tành hơi khó khăn. Nghe bác nói vậy cháu lại tiếp tục hít hà, trong tuần này nhà cháu sẽ đến đăng ký học để ra tết bắt đầu "cơm nắm muối vừng đèn sách" có gì bác giúp đỡ thêm. Cháu mong sẽ nhiều người biết đến diễn đàn này sớm hơn để có được một sức khỏe tốt trong môi trường sống nhiều ồn ào và ô nhiễm như hiện nay.
Chúc toàn thể diễn đàn có một năm mới đầy sức khỏe và hạnh phúc và tiếp tục theo lý tưởng mà mình đã lựa chọn.

Ngoại tuyến

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 48 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2, 3, 4, 5  Trang kế tiếp

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.1 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.