Hôm nay, 09 Tháng 12 2019 20:39

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 3 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Tính cách mỗi người liệu có ảnh hưởng đến việc học Khí Công
Gửi bàiĐã gửi: 04 Tháng 5 2011 16:19 

Chào các bác ạ
Cháu mới có 1 suy nghĩ và muốn thử đưa ra bàn luận là liệu tính cách của mỗi người tình có ảnh hưởng đến việc học TCK nhanh hay chậm không. Ví dụ như
Những người kiên nhẫn, điềm đạm thì sẽ học nhanh hơn và ngược lại.
Vì diễn đàn mình hậu hết là các bác đã có tuổi, đã có những kinh nghiệm xã hội thì cháu xin hỏi thêm là: thế nào là người có tính bốc đồng và các bác có thể nêu 1 ví dụ để cháu có thể hiểu rõ được không ạ :D :D
cháu cảm ơn các bác. :D :D :D :D :D

Ngoại tuyến

Tiêu đề bài viết: Re: Tính cách mỗi người liệu có ảnh hưởng đến việc học Khí Công
Gửi bàiĐã gửi: 09 Tháng 5 2011 11:21 
Hình đại diện của thành viên

snake_tran89 đã viết:
Chào các bác ạ
Cháu mới có 1 suy nghĩ và muốn thử đưa ra bàn luận là liệu tính cách của mỗi người tình có ảnh hưởng đến việc học TCK nhanh hay chậm không. Ví dụ như
Vì diễn đàn mình hậu hết là các bác đã có tuổi, đã có những kinh nghiệm xã hội thì cháu xin hỏi thêm là: thế nào là người có tính bốc đồng và các bác có thể nêu 1 ví dụ để cháu có thể hiểu rõ được không ạ :D :D

Tính cách của người ta chỉ là một trong dững yếu tố tác động mờ thui !
Số mệnh của người bình thường có khoảng 60% các sự kiện đã theo "nhất ẩm nhất trác giai do tiền định", khoảng 30-35% là do hoàn cảnh xã hội, từ 5-10% là do chính năng lực chủ động của bản thân. Mờ tính cách là do cả 3 yếu tố trên hợp thành, dưng chủ yếu vzẫn chịu ảnh hưởng của năng lực tự chủ của bản thân. Bởi vzậy mờ khi xưa thi hào Nguyễn Du đã có câu rằng "Xưa nay nhân định thắng thiên cũng nhều" ! Dư vzậy người ta có thể có khả năng thay đổi được tính cách và cao hơn là số phận của mình.

Nói rộng ra, xưa nay, dững người tu hành đều có tính cách trầm ổn, "tâm bình khí hòa". Dưng không có nghĩa rằng trước khi tu hành họ phải có tính cách trầm ổn. Mờ đa phừn thiên tính của con người là "tâm viên ý mã" (bốc đồng, thiếu kiên nhẫn, cả thèm chóng chán...),... qua quá trình tu hành người dần dần đạt được "tâm bình khí hòa" ! Tức nhiên, hổng phải ai cũng giống ai; người mau người chậm, người ở giai đoạn này chậm dưng khúc sau lợi mau lẹ và ngược lại. Các yếu tố vzìa khả năng nhận thức, công phu tu tập, điều kiện và hoàn cảnh cũng dư gặp thầy gặp bạn... cũng ảnh hưởng không nhỏ tới tiến trình tu hành của họ.

Trong lĩnh vzực "hít hà" nì cũng tương tự. Ngay ở dững công pháp đầu tiên, người luyện phải "hít sâu, thở đêu, thở chậm" để nhịp tim giảm xuông, khả năng trao đổi chất tăng lên,... Dần dần cộng với sự học tập nghiên cứu để có một cách nhận thức đúng đắn phù hợp... Và dư vzậy kể cả người có tính cách ra răng qua quá trình luyện tập cũng sẽ đạt được "tâm bình khí hòa".

Sửa lần cuối bởi Xứ Đoài nhà cháu ! vào ngày 14 Tháng 9 2012 10:51 với 1 lần sửa.

Ngoại tuyến

Tiêu đề bài viết: Re: Tính cách mỗi người liệu có ảnh hưởng đến việc học Khí Công
Gửi bàiĐã gửi: 09 Tháng 5 2011 11:38 
Hình đại diện của thành viên

snake_tran89 đã viết:
Chào các bác ạ

Nhanh hay chậm là do ngộ tính, do gặp Thầy giỏi, phương pháp luyện, do siêng năng luyện tập, do "đổ mồ hôi sôi nước mắt", do chỗ ở là nơi địa linh nhân kiệt,do có người dẫn luyện trợ giúp cho (giống như ta đang có ít tiền lại có người cho thêm của cải cho ta), có vốn rồi cứ thế mà buôn bán..... :D :D :D nhanh giàu lắm.....

Ngoại tuyến

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 3 bài viết ] 

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.1 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.